จัดการกับโฆษณา popup ของเว็บครอบ link
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgXUEL7ARFxAIPhKwcSE8ctbqO5O2Kqi0cN8we481h4m2xJO11e7jdkuayawOh3Fqv48QbItvLUVb5dIUW3UnVc6uZ590uMXC1XUgfnVI7Sv7p2OZ8PbahKmKOklQOAwq0cBtCN2mVO6Ug/s320/ad.png)
หลายคนอาจเคยได้เล่นเว็บบอร์ดต่างๆ ที่อาจมี link ไปยังเว็บภายนอก ซึ่งในบางครั้ง คนที่เขาเอามาวางให้เราคลิ๊ก อาจมีการครอบลิงค์ไว้เพื่อเป็นการหารายได้ บางคนก็ใจดีหน่อยคือแยก link เป็น 2 แบบ เช่น เป็นลิงค์ตรงไปยังเว็บนั้นๆ และเป็นลิงค์ครอบ โดยอาจเขียนกำกับเป็นลิงค์สนับสนุน สำหรับกรณีที่เราคลิ๊ก link ที่เป็นลิงค์ครอบ (อาจเพราะไม่มีทางเลือก หรือต้องการสนับสนุนก็แล้วแต่) พอกดไปก็จะพบกับหน้าตาที่เต็มไปด้วยโฆษณา อาจมีฉากมาบังหน้าเว็บด้านหลังอีกทีอีก 1. วิธีจัดการกับฉาก วิธีจัดการกับฉากนี้ แนะนำว่า ไม่ต้องกด [x] close หรือปุ่มที่เขาเตรียมไว้ให้เราปิดโฆษณาตัวนี้นะครับ เพราะว่าถ้าเรากด ก็จะมี event ดักอีกทีว่ากดแล้ว ให้เด้ง popup โฆษณามาอีก แล้วค่อยปิด เพราะฉะนั้น ต้องแก้ด้วยการกด F12 ซึ่งเป็นการเปิด Developer Tools ขึ้นมาครับ ใช้ได้ทั้ง IE (ใหม่หน่อย) , Firefox ต้องลง plugins ชื่อ firebug และ Chrome ซึ่งผมให้เป็นตัวอย่าง หลังจากนั้นเลือก Selector (ใน Chrome เป็นรูปแว่นขยาย ใน IE เป็นรูปลูกศร ใน Firefox จำไม่ได้ครับ) เพื่อไปดู html ในส่วนนั้น โดยการไปชี้ให้มีกรอบขึ้นมา แล้วคลิก