ประสบการณ์ "บวช" วัดชลประทานรังสฤษดิ์
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWSoqyT4fuUCH_AD7S-ipIOKuNO5uMZ3m6voyt_bi2HWWJhT4GSD9MSOAfsMbVT9v4GL7Zx7Vvm6qFNRr1jRCAIXhCBLsuefSSHOLIbg4J9nKLoKyO-RGYPVINz4_Um6swSbfeuInHq_8/s1600/11051803_10153205511439756_7409306142377281603_o.jpg)
หลังจากที่ผมได้ประสบการณ์การบวชมาแล้ว ก็อยากเล่าสู่ให้ทุกท่านผ่าน blog นี้นะครับ เมื่ออายุย่างเข้า 25 ปี ก็มีความคิดเกิดอยากจะบวชขึ้นมา ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่ได้วางแผนไว้เลยครับ เล็งอยู่นานว่าจะบวชวัดไหนดี ใจก็คิดแค่ว่าอยากบวชแบบที่ไม่ต้องเปลืองมาก และไม่เหมือนกับที่ๆ คนอื่นเขาบวชกัน สรุป ก็ได้มาเจอวัดนี้ "วัดชลประทานรังสฤษดิ์" เจอวัดนี้ได้ยังไง ? ผมมีโอกาสได้เข้ามาร่วมพิธีศพญาติที่วัดนี้รวมแล้วก็ 2 ครั้ง ลักษณะพิธีการเหมือนกันก็คือ ไม่ว่าจะวันสวด วันเผา พระจะสวดน้อยเน้นเทศน์เยอะๆ ห้ามมโหรีหรือเฮฮาปาร์ตี้ต่างๆ รวมถึงการเลี้ยงอาหารก็ไม่อนุญาต ซึ่งผมเองก็เห็นด้วย เพราะที่บทสวดฟังก็ไม่รู้เรื่อง เทศน์ให้ฟังได้อะไรกว่า เรื่องอาหารก็ทำให้ญาติโยมไม่สิ้นเปลือง ก็เลยเริ่มรู้สึกดีกับวัดนี้เรื่อยๆ สาเหตุที่บวชวัดนี้ ? อย่างที่บอก วัดนี้มีแนวคิดดี ซึ่งทราบภายหลังว่าเป็นแนวคิดของหลวงปู่ปัญญานันทภิกขุ ก็เลยอยากรู้มากขึ้นว่า บวชเข้าไปจริงๆแล้ว จะเป็นอย่างไร วัดนี้มีสาขาคือที่สวนโมกข์ และวัดปัญญานันทาราม หลังบวชพระสามารถทำเรื่องขอไปได้ แต่เจ้าอาวาสใหม่(สง่า สุภโร) อนุญาต