[Java] Spring Framework กับความสามารถ Dependency Injection
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZiitBn5Dn0CIpZ7Q5LuDbdoObdR1ZDhOCoKOck0aHlNn6QtRuoRmFeuq7XBbACCYwWARVUzFSo1fKiIC2X9NoiKIPVGhRdatMp3nK-9hJTJKpE2CNqs2CW8TMkKVtUWWj51ORgzuhimk/s320/Component.png)
"Spring" ประกอบด้วย Spring Projects มากมายให้เราได้เลือกใช้งาน ซึ่งการที่จะพูดว่า "ใช้ Spring" คงจะแคบเกินไปแล้ว ซึ่งในส่วนของโพสนี้ก็จะเล่าถึง Spring Framework ที่เกี่ยวข้องในการทำ Web Application แบบง่ายๆ กันครับ เราสามารถเริ่มต้น Web Application Project ที่ใช้ Spring Boot ได้ง่ายๆ ถ้ายังไม่รู้จักแนะนำให้ไปทำความรู้จักกันก่อนครับ >> รู้จัก Spring Boot ฉบับมือใหม่ Dependency Injection สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดของ Spring คือเรื่องความสามารถในการทำ dependency injection (DI) ซึ่ง DI นี้เองที่จะสามารถเชื่อมโยง spring framework ต่างๆ เข้าด้วยกัน และมีประโยชน์อย่างมากในการออกแบบ architecture ของ project @Autowired Autowired เป็น annotation ที่ทำให้เราสามารถ 'Inject' object ขึ้นมาใช้งานได้ โดย object ดังกล่าวจะต้องถูกประกาศไว้ก่อนหน้า และเป็น object ที่มีความเป็น Spring หรือมีชื่ออย่างเป็นทางการว่า "Spring Bean" Spring Bean คือ class ที่ถูกเพิ่มความสามารถเข้าไป โดยมีคุณสมบัติรองรับ DI ซึ่ง